There are no items in your cart
Add More
Add More
Item Details | Price |
---|
आठ दिवसांपूर्वी एक व्हिडिओ युट्युबवर अपलोड झाला. व्हिडिओ तयार करणाऱ्याचे नाव ब्रॅडफोर्ड जी. स्मिथ. एक अशी व्यक्ती जिला बोलता येत नाही, हालचाल करता येत नाही, एवढेच काय व्हेंटिलेटर शिवाय श्वासही घेता येत नाही. हा व्हिडिओ मानवी तंत्रज्ञानाची आणि ईच्छाशक्तीची झेप दाखविणारा आहे. लिंक https://www.youtube.com/watch?v=CJn0WRKwg34
================
मातृभाषेतून शिकूया, प्रगती करूया !
असे आणखी माहितीपूर्ण लेख, व्हीडीओ, ऑडिओ मिळविण्यासाठी आणि मराठीतून शिकण्यासाठी आजच व्हॉट्सअॅप वर आमचा ग्रुप जॉइन करा. त्यासाठी https://chat.whatsapp.com/IBWPzOHwlSmJtDY3wUyW0y
येथे क्लिक करा.
================
ब्रॅडफोर्ड हा Neuralink इम्प्लांट घेणारा पहिला ALS रुग्ण आहे. ALS हा एक असा आजार आहे ज्यात शरीरावरचा ताबा हळूहळू जातो – सुरुवातीला हालचाल, मग बोलणं, आणि शेवटी स्वतः श्वास घेण्याचीही शक्ती हरवते. ब्रॅडफोर्डसारख्या व्यक्तीसाठी, ज्यांनी संवादाची जवळजवळ सगळी साधनं गमावली होती, Neuralink ही केवळ टेक्नॉलॉजी नाही – ती जिवंत राहण्यासाठीची आशा आहे.
एलॉन मस्कच्या Neuralink ची ही चिप मेंदूच्या motor cortex भागात बसवली जाते. ती मेंदूतील सिग्नल्स वाचते आणि त्यांचं रूपांतर डिजिटल क्रियांमध्ये करते – जसं की कर्सर हलवणं, टायप करणं किंवा सॉफ्टवेअर वापरणं.
ब्रॅडफोर्ड आपल्या मेंदूने कर्सर हलवतो. आणि क्लिक करण्यासाठी जसे आपण बोटं वापरतो त्याऐवजी ब्रॅडफोर्ड त्याची जीभ वापरतो. आणि "क्लिक"साठी जबडा आवळतो. हे सिग्नल्स ब्लूटूथच्या माध्यमातून संगणकाशी जोडले जातात. प्रतिसेकंदाला असे हजारो सिग्नल्स संगणकातील AI प्रणाली वापरून analayse केले जातात.
हेच तंत्रज्ञान, म्हणजे Neuralink, ब्रॅडफोर्ड स्मिथसाठी जगाशी संवाद साधण्याचं प्रमुख साधन बनलं आहे. तो व्हिडिओ? त्याने स्वतः एडिट केला. आणि त्यातला आवाज? तो AIने तयार केलेला त्याचा आवाज आहे, त्याच्या बोलण्याच्या जुन्या रेकॉर्डिंगवरून ट्रेन केलेला.
ही घटना मेंदूशास्त्र, कृत्रिम बुद्धिमत्ता आणि माणसाच्या जिद्दीचा अद्भुत संगम आहे.
हे मेंदूतील इम्प्लांट फक्त ALS ग्रस्तांनाच नाही, तर न्यूरोडीजेनेरेटिव्ह आजारांनी ग्रस्त असलेल्या अनेक लोकांचे जीवन बदलू शकते. भविष्यात हेच तंत्रज्ञान दृष्टी परत देऊ शकतं, हालचाल शक्य करू शकतं, बोलणं परत आणू शकतं… आणि कदाचित अशा क्षमताही उघडू शकतं ज्या आज आपण केवळ स्वप्नातच पाहतो.
================
मातृभाषेतून शिकूया, प्रगती करूया !
असे आणखी माहितीपूर्ण लेख, व्हीडीओ, ऑडिओ मिळविण्यासाठी आणि मराठीतून शिकण्यासाठी आजच व्हॉट्सअॅप वर आमचा ग्रुप जॉइन करा. त्यासाठी https://chat.whatsapp.com/IBWPzOHwlSmJtDY3wUyW0y
येथे क्लिक करा.
================
आणि एकदा हे तंत्रज्ञान अधिक सुरक्षित, परवडणारे आणि सहज उपलब्ध झालं… तेव्हा ते फक्त अपंगांसाठी नसेल – ते प्रत्येकासाठी असेल.
जीवन परत मिळवण्यापासून ते जीवन उन्नत करण्यापर्यंत…
माणसासाठी सुपरपॉवर्स… लवकरच येत आहेत! 🚀🧠✨
सलिल सुधाकर चौधरी
नेटभेट ई-लर्निंग सोल्युशन्स
मातृभाषेतून शिकूया, प्रगती करूया !
https://www.youtube.com/watch?v=CJn0WRKwg34